+ ตอบกระทู้
Results 1 to 5 of 5

กระทู้: เห็นด้วยไหมว่า Reaction ของคนดูสมัยก่อนมันแรงกว่าสมัยนี้

United States Champion เถื่อน's Avatar
    เข้าร่วม
    Jan 2012
    Munich , Germany

Default เห็นด้วยไหมว่า Reaction ของคนดูสมัยก่อนมันแรงกว่าสมัยนี้

คืออันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมน่ะครับ จากการสังเกตุ และ ดูรายการ RAW ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน คือช่วง Attitude Era ขึ้นไป ช่วงนั้นรู้สึกคนดูจะบ้าคลั่งกับมวยปล้ำมาก

โดยเฉพาะแบบพระเอก เช่น Stone Cold วิ่งออกมา คนดูนี่กรี๊ดลั่นสนามแตก คือเหมือนคิดว่า ไอ้นี่แหละมันของจริง

คือถามว่าสมัยนี้คนดูมีปฎิกริยาไหมมันก้มีเหมือนเดิมแหละครับ อย่างปฎิกริยากับ Roman Reign อะไรงี้ หรือ เฮเวลาพวก Seth , AJ ,Dean ออกมา แต่ถามว่ามันคลั่งแบบแต่ก่อนไหมผมว่ามันไม่ถึงขั้นนั้นอ่ะครับ สมัยก่อนดูเหมือนคนจะอินจริงๆ

ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับปัจจัยและเหตุผลในการดูมวยปล้ำ ที่สมัยก่อนกับสมัยนี้มันต่างกันด้วยแหละครับ คือสมัยก่อนเหมือนดูเพราะอยากดูพระเอกกระทืบตัวโกง สมัยนี้ดูเพราะเอาความมันของการปล้ำ ความอินมันเลยต่างกัน

แล้วท่านอื่นคิดว่าอย่างไรบ้างครับ

ยิงแมร่งไอ้สาสสสสสสสสสสส

SmackDown Superstar Phantanan Kobkitchaisong's Avatar
    เข้าร่วม
    Apr 2016
    Liverpool,England

สำหรับความเห็นของผมแล้วนะครับ ผมว่าส่วนหนึ่งที่สมัยก่อนคนดูจะคลั่งเป็นพิเศษเพราะมวยปล้ำสมัยนั้นมัน สู้กันถึงตาย ปูบทมาอย่างดี อินกับเนื้อเรื่องที่เสมือนจริงมาก คนดูก็มีอิสระในการทำอะไรก็ได้เช่น ชูป้ายด่าคนโน่นคนนี้ได้หรือเลือกเชียร์ใครก็ได้ตามใจชอบ

คือต้องบอกก่อนว่าในสมัยก่อนนั้นที่มวยปล้ำกำลังมาแรงมากเนี้ยก็เพราะ Vince และ Ted Turner ด้วยคือเมื่อก่อนนี้มันมีสงครามคืนวันจันทร์เกิดขึ้นเท่ากับความมันส์จะเท่าทวีคูณเพราะทั้งสองสมาคมนี้กำลังแข่งขันอย่างเรตติ้งกันอย่างเมามันส์เพราะฉะนั้นคือทั้ง 2 ฝ่ายจะต้องงัดลูกไม้ของตัวเองออกมาให้หมด แต่เสน่ห์อีกอย่างที่ WWE ในยุค Attitude สามารถเอาชนะได้ WCW ก็การที่ Vince ถูก Steve Austin กระทืบซึ่งเกิดขึ้นหลังจากเหตุการณ์ Montreal Screwjob ที่ Vince ได้รับปฏิกิริยาตอบกลับจากคนดูในเชิงลบเป็นจำนวนมาก ทำให้ Vince พลิกวิกฤตเป็นโอกาสสร้างคาแรคเตอร์ Mr.McMahon ซึ่งเป็นกิมมิคเจ้านายที่ใช้อำนาจโดยมิชอบ ทำตามใจตัวเองนับจากนั้นเป็นต้นมา มันเป็นการโปรโมทตัวเองเพื่อให้คนดูเกิดความสะใจจนถึงที่สุด และมันเป็นเหมือนกับแม่เหล็กดึงดูดนักมวยปล้ำจากหลากหลายสมาคมทั้งคู่แข่งบ้างหรือต่างประเทศบ้างเพราะสมัยนั้นถ้าใครได้เป็นนักมวยปล้ำของ WWE ถือว่าเป็นนักมวยปล้ำเกรดเอของโลกไม่ว่าจะระดับไหนก็ตาม และเผลอๆนักมวยปล้ำเหล่านั้นก็จะได้ไปวงการ Hollywood อย่าง The Rock หรือ Stone Cold และมันจะมีแฟนคลับของนักมวยปล้ำขึ้นมา มันเป็นระบบและผลพลอยได้อะไรประมาณนี้นะครับซึ่งเรื่องพวกนี้พอเกิดขึ้นหลังจากที่ WCW ล้มสลายไปทาง WWE ก็ได้อย่างก้าวเข้าสู่ Ruthless Aggression ที่คราวนี้สมาคมจะต้องแข่งขันกันเองแล้วระหว่าง Raw และ Smackdown โดยมันก็ไม่ได้ต่างอะไรมากกับยุค Attitude เพราะแฟนๆยังคงเชียร์กันกระหึ่มเหมือนเดิม และหลังจากนั้นพอในช่วงกลางปี 2008 WWE ก็ได้ก้าวเข้ายุค PG แต่ผมก็ถือว่ามันก็ไม่ได้ทำให้แฟนๆเชียร์น้อยลงเท่าไหร่เพราะเนื้อเรื่องมันก็เข้มข้นกันอยู่ยังพอมีอะไรให้ประหลาดใจและนักมวยปล้ำหน้าใหม่อยู่ตลอดทุกอย่างยังเหมือนเดิมคนดูก็เฮกันกระหึ่มได้ตลอดเหมือนเดิม แต่ผมก็ถือว่ายุค PG ที่ทำให้แฟนมวยปล้ำเอาความมันของการปล้ำ ความอินมันเลยต่างกันก็เป็นแค่เศษเสี้ยว แต่ส่วนที่สำคัญที่สุดคือในช่วงปี 2014 ที่ WWE เซฟงบเพราะเสียค่าทำ WWE Network เยอะ จึงใช้ฉากเดิมตลอดมันก็เลยขาดเอกลักษณ์บรรยากาศบวกกับมีพระเอกมหาเมพ Roman Reigns ที่ Vince สักแต่จะผลักดันอย่างเดียวแถมเนื้อเรื่องกับท่ามวยปล้ำก็แบบถูกปรับเอาไว้ให้เด็กดูได้ป้องกันการลอกเลียนแบบ คนดูก็ไม่อินตั้งแต่นั้นแล้วครับ (แต่ผมคิดว่าสมัยนี้ก็มีนะที่เชียร์อย่างสนามแตกอย่าง Dolph ได้แชมป์โลก Heavyweight / Daniel Bryan ได้แชมป์ใน Wrestlemania 30 หรือ A.J. Styles ได้แชมป์ WWE ใน Backlash อย่างนี้ ซึ่งก็ถือว่า WWE กำลังจะปรับเปลี่ยนเป็นเรต 13+)

ทำให้ตอนนี้นักมวยปล้ำชื่อดังหลายคนก็ต้องดิ้นรน เช่นไปทำอาชีพอื่นหรือเข้าสู่แวดวง Hollywood ก็เพราะตอนนี้คนมันดังหนังหรือซิดคอมมันก็ต้องเอา ทำให้ WWE ก็ต้องสร้ารายการตีตลาดวงการหนังและละครอย่างรายการ Total Divas ทำให้ WWE มันเปรียบเสมือนเป็นมหาวิทยาลัยสำหรับนักมวยปล้ำที่ถ้าคุณดังแล้วก็ไปเล่นหนังได้เลย ส่วนคนที่ไม่ดังนักเป็นพวก Jobber ที่หมดสัญญาไปก็ไปปล้ำตามสมาคมอินดี้หรือ TNA แต่สมาคมพวกนี้แม้แฟนจะเฮกระหึ่มเยอะแต่มันก็เล็กเกินไปคนก็ไม่ค่อยรู้จักอีกด้วยครับ

Liverpool Will Be Champion The Sleeping Giant Has Awakened

SmackDown Superstar Wade Barrett's Avatar
    เข้าร่วม
    Nov 2012

เห็นว่ามันมียุคสมัยที่ WWE ทำเงินได้มากกว่า NFL ด้วยนะครับ

WWE Superstar PaigeRampaige's Avatar
    เข้าร่วม
    Dec 2014
    Norwich, England

อืมมมม . . ไม่อินเพราะเนื้อเรื่องมันค่อนข้างวนลูปอยู่กับอีหรอบเดิมๆ คนเลยเบื่อ บวกกับการที่ต้องกั๊กท่าโน่นนี่
    มันเลยกลายเป็นว่าจากการที่จะดูเอาเพื่อหาความอิน ความสะใจ ความมันส์ แต่พอมาสมัยนี้ . . กลายเป็นว่าเหมือนแค่มานั่งดูนักมวยปล้ำเล่นละคร
    กับเนื้อเรื่องเก่าๆซ้ำซากจำเจ แต่ถ้าถามว่าพอดูได้ไหมก็พอดูได้นะ

' Harley Quinn '

( Suicide Squad // 2016 // )

สมัยนู้นมันทำเหมือนจริงกว่าด้วยมั้งครับ อัดเป็นอัด กระทืบนี่คือแบบไม่ยั้งteen กันเลยทีเดียว 555

ยุคนี้มันเน้นความปลอดภัยเป็นหลักอยู่แล้ว คนดูก็รู้หมดว่าคือละคร ไม่ใช่ของจริง ก็เป็นธรรมดาครับ

BELIEVE IN EVOLUTIONNNN

+ ตอบกระทู้