+ ตอบกระทู้
Results 1 to 4 of 4

กระทู้: สปอย ความรู้สึกหลังจากที่ดูศึก Elimination Chamber 2017

SmackDown Superstar Phantanan Kobkitchaisong's Avatar
    เข้าร่วม
    Apr 2016
    Liverpool,England

Default สปอย ความรู้สึกหลังจากที่ดูศึก Elimination Chamber 2017

ล่าสุด Elimination Chamber 2017 เพิ่งจบไป มีแมตทั้งหมด 8 แมต(รวม Kick Off แต่ผมจะไม่ขอพูดถึงก่อแล้วกันนะครับ) ซึ่งโดยรวมก็ถือว่าสนุกใช้ได้เลยครับ โดยผมจะวิจารณ์ไปทีละคู่ว่าผมจะให้คะแนนเท่าไร่

โดยผมจะเริ่มจากคู่เปิดหัวอย่าง Becky Lynch vs Mickie James เอาจริงๆเลยนะครับผมว่าแมตซ์นี้ทำออกมาได้สนุกดีนะครับ โดยแมตซ์นี้ Mickie เล่นงานแต่แขนของ Becky อยู่ตลอดและตอนจบก็คือ Becky ได้รวบกด Mickie เอาชนะไปได้อย่างเฉียดฉิว คู่นี้ผมให้ 6/10

ส่วนคู่ต่อมาระหว่าง Apollo Crews and Kalisto vs. Dolph Ziggler คู่นี้ถือว่าสนุกมากแม้ว่าแมตซ์จะทำออกมาสั้นก็เถอะ โดยแมตซ์ก็เริ่มตอนที่ Dolph ได้ลอบทำร้าย Kalisto ขณะเปิดตัวทำให้ Apollo ต้องเจอกับ Dolph เดี่ยว ๆ ไปก่อนแต่แมตซ์ก็ยังคงดำเนินต่อไปอย่างสนุกจนกระทั้ง Kalisto มาถึงและทั้ง 2 ก็รวมพลังกันเอาชนะ Dolph ไปได้ด้วยท่า Spinning Powerbomb ของ Apollo Crews แต่หลังจากนั้น Dolph ก็ใช้เก้าอี้ทำร้ายทั้ง Kalisto และ Crews ( โดยเฉพาะ Crews ที่กระทืบด้วยเก้าอี้อัดกับหัวเข่า )
    คู่นี้ผมให้ 7/10

คู่ต่อไปคือคู่ Tag Team Turmoil ระหว่าง Heath Slater And Rhyno vs Breezango vs Vaudevillians vs The Usos vs American Alpha vs Ascension นี้ก็ถือว่าสนุกเช่นเดียวกันในตอนแรกก็ออกกันง่าย ๆ ไปหน่อยตั้งแต่ Breezango กับ Vaudevillians ถูกกดออกไปอย่างรวดเร็วแต่ความสนุกของจริงก็เกิดขึ้นเมื่อ The Usos และ American Alpha ขึ้นมาบนเวทีเพราะพวกเขาทั้งคู่ปล้ำกันสนุกมากก่อนที่ Alpha เอาชนะไปแต่ก็ทำร้ายภายหลังและคู่ต่อสู้คนสุดท้ายของพวกเขาอย่าง The Ascension เมื่อมาถึงพวกเขาใส่ท่า Fall Of Man ใส่ Jordan และดูเหมือนจะชนะอยู่แล้วแต่ Chad Gable ก็มาช่วยไว้ทันและพวกเขาก็สู้กันไปเรื่อย ๆ ก่อนที่สุดท้าย American Alpha จะชนะไปด้วยท่า Grand Amplitude กดเอาชนะไปได้อย่างสุดมันส์ คู่นี้ผมให้ 7.5 / 10

คู่ต่อมาระหว่าง Nikki Bella vs Natalya คู่นี้ก็ถือว่าสนุกใช้ได้โดนที่ตอนจบคือ Nikki ตามไปอัด Natalya ถึงข้างล่างจนทำให้พวกเขา Double Count Out คู่นี้ผมให้ 6.5 / 10

คู่ต่อไประหว่าง Luke Harper vs Randy Orton คู้นี้ก็ถือว่าสนุกดีครับ ดูเพลินๆ ไม่ง่วงนอน เพราะ Harper ก็สู้กับ Ortion ได้อย่างสนุกสูสี ก่อนที่สุดท้าย Orton จะชนะไปด้วยท่า RKO คู่นี้ผมให้ 7.5/10

ส่วนคู่ระหว่าง Naomi กับ Alexa Bliss ขวัญใจของทุกคนริงๆแล้วผมก็แอบผิดหวังเล็กน้อยเพราะเริ่มมาน่าเบื่อนิดๆ แต่ก็เริ่มค่อยมันส์ขึ้นเรื่อยๆ แล้วก็มีลุ้นๆ ช่วงท้ายแมตและสุดท้ายคือ Naomi ใช้ท่า Spilt Legged Moonsault สามารถเอาชนะ Bliss และได้แชมป์ไปครองโดยที่มีเสียงเชียร์จากคนดูบอกว่า You Deserve It ด้วย คู่นี้ผมให้ 7/10

แต่คู่สุดมันส์ถือผมก็ต้องยกนิ้วให้คือคู่เอกแมตซ์ Elimination Chamber ระหว่าง Bray Wyatt vs John Cena (c) vs AJ Styles vs The Miz vs Dean Ambrose vs Baron Corbin ผมคิดว่าเป็นแมตซ์ที่ดีที่สุดในคืนนี้แล้ว สู้กันอย่างดุเด็ดเผ็ดมันส์มากๆ และผมก็ลุ้นไปด้วยว่า Cena จะชนะและป้องกันแชมป์ได้ไหม และกว่าคนจะถูกคัดออกก็ต้องรอให้เกือบครบคน โดยที่คนออกแรกคือ Corbin หลังจากที่โดน Ambrose รวบกดก่อนที่ Corbin จะทำลายล้าง Ambrose อย่างแท้จริงเป็นการระบายอารมณ์และ Miz ก็ฉวยโอกาสนี้จับกด Ambrose และหลังจากไม่นาน Miz ก็ถูกคัดออกไปอีกคนและหลังจากนั้น Bray ก็โชว์ฟอร์มแรงจัดการทั้ง Cena และ Styles จนได้เป็นแชมป์อย่างสมศักดิ์ศรี คู่นี้ผมให้ 8.5/10

และหลังจากศึก Elimination Chamber จบไปในปีนี้ผมได้รู้ถึง 6 สิ่งในศึกนี้อีกด้วย

1. วันนี้เราเห็น James Ellsworth กับ Carmella นั่งดูศึกนี้อยู่บนชั้น Balcony ด้วย
    2. ศึกแฉแต่เฉายังคงดำเนินต่อไประหว่าง Nikki กับ Natalya
    3. The Ascension เหมือนกำลังจะถูกผลักดันพร้อมกับ The Usos
    4. วันนี้ Orton กลับมาใช้เพลงเปิดตัวเดิมคือเพลง Voices
    5. Bray Wyatt คงได้ไปเจอกับ Randy Orton ในศึก Wrestlemania นี้ (ไม่แน่อาจจะมี John Cena และ A.J. Styles มาเสริมอีกด้วยเป็นแมตซ์ 4 เส้าอีกด้วย)
    6. Baron Corbin น่าจะได้ไปเจอกับ Dean Ambrose ในศึก Wrestlemania

ผมให้คะแนนศึกนี้อยู่ที่ 7.5/10 คะแนนครับ ถือว่าสนุกใช่ได้เลย แล้วเพื่อนๆครับจะให้กี่คะแนนครับ ส่งมาให้เยอะๆนะครับ

Liverpool Will Be Champion The Sleeping Giant Has Awakened

ก็สนุกดี แมต Elimination Chamber มันส์มาก ปิดโชว์ไปได้อย่างอลังการ แต่ว่าแมตที่เหลือนี่ไม่ค่อยมันเท่าไหร่แต่ก็ดูเพลินๆ ไม่น่าเบื่อ

แมต Randy Orton Vs Luke Harper ถือว่าสนุกที่สุดถ้าไม่นับแมต Elimination Chamber แมตผู้หญิงที่มีกันถึุง 3 แมตก็ทำได้ตามมาตรฐานดูเพลินๆ ทุกคู่แต่ผมเซ็งตรงที่ Alexa เสียแชมป์ แต่ Naomi ก็อยู่มาหลายปีแล้วฝีมือก็ดีมาตลอดก็ Deserve It แล้วล่ะ

แมต Tag Team Turmoil ผมว่า Eliminate ออกกันเร็วไปนะ แป๊ปๆออกมาก็โดน Eliminated ดูมันทำสงเดชไปหน่อยสำหรับแมตนี้แต่ก็ดูเพลินๆเช่นเคยไม่น่าเบื่อ ปล้ำกันเร็ว

แมต Handicap สั้นไปหน่อยอารมณ์ประมาณแมตคั้นเวลาก็ไม่มีอะไรมาก

แมตคู่เอก Elimination Chamber มันส์สุดๆไร้ที่ติ ชอบที่มันไต่กรงไปสู้กันด้านบน มีตู้พัง มีจับทุ่มกันใส่ตะแกรงเหล็ก มีจับกันอัดใส่ลูกเกรง ถือว่าโชว์ความดิบเถื่อนของความเป็น Elimination Chamber ออกมาได้ดี แต่ที่เซ็งสุดๆอีกแล้วคือพี่ Dean ผมจะไปเป็นบันไดให้ Baron Corbin หรอวะ ไม่เอาดิ Dean กรูเป็นได้มากกว่านั้นป่าววะ ถ้าเป็นแบบนี้ Dean ก็คงไปเสียแชมป์ Inter หรือไม่ก็ไปแพ้ใน WM ก็จะเป็น WM กร่อยๆ ของ Dean 3 ปีติดต่อกันแล้ว คือกรูก็เซ็งนะ Seth Rollins, Roman Reigns เค้ามี Wrestlemania Moment เป็นของตัวเองกันหมดแล้ว ทำไม Dean แมร่งต้องตามหลังชาวบ้านเค้าตลอดเลยวะ กุเซ็ง (นอกเรื่องๆ -_-)

ให้คะแนน :

Becky Lynch Vs Mickie Jame >> 6/10
    2-1 Handicap Match Apollo Crew and Kalisto Vs Dolph Ziggler >> 6/10
    Tag Team Championship Turmoil Match >> 6.5/10
    Nikki Bella Vs Natalya >> 7/10
    Randy Orton Vs Luke Harper >> 7.5/10
    Divas Championship match Alexa Bliss Vs Naomi >> 7/10
    WWE Championship Elimination Chamber Match >> 9/10 ตัดไป 1 คะแนนเพราะไม่มีเลือดออกเลย Elimination Chamber เป็นแมตที่โหดดิบเถื่อนน่าจะมีเลือดออกบ้างซักนิด + เรื่องที่ Dean โดนเล่นงาน

ให้คะแนน PPV นี้โดยภาพรวมเอาไป >> 7/10 เป็น PPV ที่พอดูได้เพลินๆ ส่วนตัวรู้สึกว่าพอใจมากกว่า Royal Rumble ที่แบบ ***** อะไรของมรึง !! (Royal Rumble ผมให้ 6/10) คือนอกจากแมต Elimination Chamber ที่มันส์สุดติ่งแมตอื่นๆก็ไม่ค่อยมีความน่าสนใจอะไรเท่าไหร่ ไม่มีจุดเปลี่ยน จุดพลิกพลั้นอะไรเท่าไหร่ มีแต่แชมป์ที่เปลี่ยนมือกัน 2 เส้นเท่านั้นซึ่งหลายๆคนก็เดากันได้อยู่แล้ว

พูดคุยเรื่อง Bray Wyatt : ก็ในที่สุดก็ได้แชมป์ซักทีแต่แชมป์เข็มขัดเส้นแรกก็เป็นเส้นใหญ่ WWE Championship เลย ผมว่า Bray Wyatt ไปได้อีกไกลใน WWE แล้วก็ Era of Wyatt ได้มาถึง SDlive แล้ว คิดว่า Orton มีสิทธิ์แตกทีมกับ Bray Wyatt เลยก็ได้ แบบว่าปูบทให้มันแตกหักกันไปเลยจะได้มันส์ๆ ได้เวลาเอา Randy คนเดิมกลับมาละ

แต่ส่วนตัวผมผมอยากให้มีอะไรน่าสนใจกว่านั้น นั่นก็คืออยากยัด Luke Harper ให้เข้าไปเป็น 3 เส้าเลย ให้ไปชิงด้วยใน Wrestlemania จะได้เป็นการเจอกันระหว่าง 3 สมาชิก Wyatt Family แบบสมบูรณ์แบบ เชื่อว่ามันส์ไม่แพ้แมตที่ The Shield 3 คนเจอกันเมื่อปีที่แล้ว (ถ้ายัด Luke เข่้าไปจริงๆ ผมคนนึงแหละที่จะเชียร์ Luke 555)

พูดคุยเรื่อง John Cena : น่าสนใจว่ามิศทางของแกจะไปทางไหนต่อเบอร์ระดับ John Cena เนี่ยต้องมีแมตใน WM อยู่แล้วถ้าไม่บาดเจ็บ ตอนนี้ยังเดาไม่ออกจริงๆ จะไปเจอกะ AJ รอบที่ 900 ก็น่าเบื่อ จะไปเสือ.ก ชิงแชมป์ WWE กะเค้าด้วยนี่คึือทีมเขียนบทมรึงมั่วละ Wyatt มันจะเจอกันก็ปล่อยให้มันเจอกันเองไปเถอะ มีข่าวว่าอาจจะเจอ Undertaker เชื่อว่าแฟนๆหลายคนยี้ไม่อยากให้เจอผมว่าก็ไม่น่าเพราะ Undertaker อาจจะไปเจอคนที่แย่กว่านั้นนั่นคือ Roman Reigns (ไว้อาลัย 3 วิ......)

พูดคุยเรื่อง AJ Styles : คนนี้เชื่อว่าหลายๆ คนก็คงลุ้นกันอยู่ว่าอยากให้แกไปเปิดศึกข้ามค่ายเจอกับ Fin Balor ไปเลย ชิงตำแหน่งการเป็นหัวหน้า The Club

พูดคุยเรื่อง Dean : อาจจะเสียแชมป์ Inter ใน WM............ อาจจะเป็นบันไดให้รุ่นน้องอย่าง Baron Corbin แล้วอนาคตต่อจากนั้นก็ยังไม่แน่นอน อาจจะเป็น Mid Card ถาวรไปเลยหรืออาจจะกลับขึ้นไปเป็นระดับ Main Event อีกครั้งต้องรอลุ้น ถือว่าเป็นเรื่องน่าหนักใจสำหรับแฟนๆ Dean Ambrose อย่างผมตอนนี้ ปล.ผมอยากให้แกข้ามค่ายไปชิงแชมป์ Universal ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย 5555555555555+ (ฝันกลางวัน)

ปล. ถามว่าทำไมผมถึงดู Upset กับเรื่อง Dean Ambrose คือไม่ใช่อะไรหรอกครับ... ที่ผมตื่นมาดูวันนี้เพราะความหวังว่า Dean จะคว้าแชมป์ครับ
    แก้ไขล่าสุดโดย The New Gang; 13th February 2017 เมื่อ 11:45.

"The little queen of ELLAS"

แมตท์แทคทีมนึกว่า the ascension จะได้ โด่
    พอใช้ได้ครับ ppv นี้ ยังดีกว่า แมตท์รัมเบิ้ลล่ะนะ

สะใจมากครับ ได้เห็น Bray คว้าแชมป์ได้ซักที รอมานาน แถมบทตอนคว้ายังแข็งแกร่งสุด ๆ จัดการทั้ง Cena และ AJ รวด
    แมตช์ Chamber เสียดายตรง Corbin นิดหน่อย น่าจะดันให้แกร่งกว่านี้ เช่น โดนท่าไม้ตาย/ซิกเนเจอร์หลายคนรุมถึงจะโดน eliminate ไปได้ หรือตอนที่ Dean กระโดดลงมาจากเทิร์นบัคเคิล ผมล่ะอยากให้แกจับใส่ End of Day กลางอากาศสุด ไม่ก็ End of Day ใส่กรง/กำแพงแก้ว

+ ตอบกระทู้