+ ตอบกระทู้
Results 1 to 6 of 6

Jobber teelek12's Avatar
    เข้าร่วม
    Sep 2012
    Bankok Krung Thep Thailand

Question วีรกรรมของ Daniel byran

ถามพี่ๆกูรูหน่อยครับ ผมพึ่งกลับดูมวยปล้ำ แต่กระแส YES มันดังมาก จนถึงตอนนี้คนยัง ตะโกน YES YES YES!! เหมือนเดิม

ผมอยากรู้ครับ ว่า พี่แพะ เขามีวีรกรรมอะไรถึง ดังขนาดนี้ จนถึงต้องโดนลดบทเป็นลูกน้อง Bray เขาเริ่มดังจากไหนครับ ตอนที่ดูแรก ๆ ก็7ปีที่แล้วตอนยังอยู่ NEXUS อยู่เลย

อยากรู้ ชีวิตมวยปล้ำเขาครับ ว่าทำไมเขาถึงเป็น กระแส จนถึงปัจจุบัน ขอบคุณกูรูครับ

United States Champion Agent2210 Reboot's Avatar
    เข้าร่วม
    Apr 2015

ผมก็จำไม่ได้เหมือนกันว่าแกดังตอนไหนแต่มีอยู่โมเมนต์นึงที่เรียกว่า YES Movement เป็นโมเมนต์ที่คนไม่เคยลืม

My Wrestling Online Award

COLL : COLL Mexican Championship (Mask Hero)

ตอนได้แชมป์โลกครั้งแรกยังไม่เท่าไหร่ คือถึงฝีมือจะดียังไงแต่ลุคแกจืดมาก หัวโล้น หน้าจืด ไม่มีอะไรโดดเด่น แถมคู่ต่อสู้ที่เจอก็ตัวใหญ่เกินไปอย่าง Big Show และ Mark Henry

แต่หลังจากที่แกเสียแชมป์ให้กับ Sheamus ใน WM28 ด้วยเวลาเพียง 18 วิ คนดูก็เริ่มเชียร์ เพราะรู้สึกเห็นใจ กระแส Yes Movement จึงเริ่มขึ้นนับแต่บัดนั้นเป็นต้นมา จากนั้น WWE จึงเปลี่ยนลุคให้แกไว้เคราแพะ ผมยาว เปลี่ยนกิมมิคให้กลายเป็นพวกสติเฟื่องนิดๆ แอบจิตหน่อยๆ และให้รุ่นใหญ่อย่าง Kane ช่วยดัน โดยการจับคู่กันในทีม Hell No จนได้แชมป์แทคทีมคู่กันสมัยนึง

หลังจากเสียแชมป์แทคทีมและแยกทีมกับ Kane แกก็ได้มาเป็นผู้ท้าชิงแชมป์โลก WWE กับ John Cena ในศึก Summerslam 2013 และก็สามารถเอาชนะได้แชมป์มาแบบใสๆ แต่ขณะที่ฉลองแชมป์ Randy Orton ก็โผล่มาใช้กระเป๋า MITB ทันที HHH ที่เป็นกรรมการพิเศษก็หลัง Bryan โดยการใส่ Pedigree และให้ Orton จับกดนับสามคว้าแชมป์ไปได้ จากนั้น ก็ผลัดแพ้ชนะกันอยู่หลายที จนถึงช่วงศึก Survivor Series ที่ Vince ต้องการดันนมป.ตัวใหญ่ๆขึ้นมา จึงดึง Bryan ลงไปเป็น Mid-Card อยู่ช่วงนึง และต้องไปอยู่กับ Wyatt Family ในระยะเวลาสั้นๆ

จนถึงศึก Royal Rumble 2014 ที่ Batista ชนะ RR และจะได้ไปชิงแชมป์กับ Orton แต่กระแสของ Bryan ก็ยังไม่จางหายไป บวกกับฟอร์มการปล้ำของ Batista ที่ตกอย่างน่าใจหาย จึงต้องเปลี่ยนแผนให้ Bryan เข้ามาเป็นผู้ท้าชิงร่วม โดยต้องเจอกับ HHH ก่อนใน WMXXX ถึงจะได้ไปคู่เอก สุดท้าย Bryan ก็ชนะได้ทั้ง 2 แมตซ์ คว้าแชมป์ไปได้อย่างยิ่งใหญ่

สรุป คือ แกปล้ำเก่ง เอนเตอร์เทนยอดเยี่ยม แถมโดนแกล้งสารพัดสารเพจนคนดูเห็นใจ เอาใจช่วยอยู่หลายเดือนเลยทีเดียว สุดท้ายก็ได้แชมป์สมกับที่รอคอย น่าเสียดายมากๆที่ยืนอยู่บนจุดสูงสุดได้ไม่นานก็ต้องเลิกปล้ำก่อนวัยอันควร เพราะอาการบาดเจ็บเรื้อรังที่คอ

BELIEVE IN EVOLUTIONNNN

เข้าร่วม
    Sep 2012

เป็นอย่างงี้นี้เอง ขอบคุณครับ

เข้าร่วม
    Sep 2012

มีใครเพิ่มเติมกว่านี้ โพสได้เลยนะครับ อยากรู้มากครับ

แนะนำให้ไปดูคลิปที่ชื่อว่า Daniel Bryan's "Monster" video ในยูทูป

เริ่มจากแกใช้บทบาทคนที่มีปัญหาด้านอารมณ์ เริ่มไว้ผมเหมือนแพะ สไตล์การปล้ำไม่เบื่อ ตัวหนาขึ้น เคยจับคู่กับเคนได้แชมป์แทคทีม ชื่อว่า team hell no (เหมือนพวกกลุ่มคนบ้า) เวลาปล้ำชนะหรือกำลังของขึ้นๆจะชอบพูดว่าว่า yes ๆๆๆ บางทีเวลา คนดูพูด yes ๆๆ ไบรอันจะพูด noๆๆ แทนเลยให้เกิดปฏิกิริยากับคนดูทำให้รู้สึกสนุกไปด้วย มีตอนนึงที่ปล้ำจบแมตท์แล้วไปเถียงระยะ 1เซน ข้างที่กั้นคนดู 555555555555

มาพีคจริงๆก็ตอนช่วง ปลาย 2013- ต้น 2014 ครับเปิดศึกกับพวก ออเธอริตี้ เกี่ยวเรื่องที่ว่าไบรอันไม่เหมาะสมกับการยืนอยู่ในจุดสูงสุดในสมาคมประเด็นนี้เอามาจากเรื่องจริงครับ เพราะ wwe นี่ค่อนข้างจะไม่เห็นด้วยกับคนตัวเล็กๆมาอยู่แนวหน้าของสมาคมสักเท่าไร แต่เพราะกระแสคนเชียร์กันเยอะมาก มีคนชอบแกเยอะ เลยเอามาเล่นในบทนี่แหละ ในตอนแรกก็พ่ายไปเข้ากลุ่ม wyatt แต่ก็กลับมาผงาดอีกครั้งแล้วสามารถชนะสองแมตท์รวดคืนเดียวใน wm 30 และคว้าแชมป์มาได้อย่างสวยงาม

เสียดายครับที่แกมีปัญหาบาดเจ็บต้องรีไทร์ในภายหลัง
    แก้ไขล่าสุดโดย Ronin; 13th February 2017 เมื่อ 16:07.

+ ตอบกระทู้