+ ตอบกระทู้
Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 40

กระทู้: ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

Exclamation ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

เนื่องจากภาษาไทยเป็นภาษาประจำชาติเรา ดังนั้นเราจึงควรช่วยกันใช้ให้ถูกต้องตามหลักการและวิธีการเขียน

เช่น ครับ ควรจะเป็นพิมพ์ให้เต็มว่า ครับ ไม่ใช่ คับ คัฟ ครัฟ แบบนี้เสื่อม

หรือประเภท อ๊ จ๊ ค๊ แบบนี้ไม่งาม ผู้ใหญ่มาอ่านเขาจะมองไม่ดีเอาง่ายๆ

สุดท้ายเรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องยากอะไร อีกทั้งยังมีประโยชน์ต่อตัวผู้ใช้เอง เป็นการฝึกฝนไปในตัว ถ้าเขียน/พิมพ์ ผิดๆ ถูกๆ ไปสมัครงานไม่มีใครรับนะครับ

ฉะนั้นร่วมรณรงค์ช่วยกันครับ เว็บไซต์เราจะได้ยกระดับขึ้นไปอีกระดับ

:::: ใครมีอะไรเพิ่มเติม ก็เพิ่มได้ในกระทู้นี้นะครับ

::::: ไม่อนุญาตให้ Reply ไร้สาระนะครับ เช่นคำว่ารับทราบ, จะปฏิบัติตามครับ แบบนี้ของด

:::::: ไม่ได้ชักชวนให้ 'คลั่งชาติ' แต่ชวนให้ 'รักชาิติ' นะจ๊ะ
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    Any Way The Wind Blows

เยี่ยมครับ เพราะที่นี่คือประเทศไทย ก็ควรใช้ให้ถูกต้อง

ปล. แต่ถ้าในกรณีที่ไม่ได้ตั้งใจก็ไม่ว่ากันครับ ^^
    แก้ไขล่าสุดโดย TEE LEK; 26th December 2011 เมื่อ 13:02.

รับทราบครับ 55555555555555555

อันที่พี่มิธตั้ง ไม่ถือว่าเป้นกฏนะ เป็นการรณรงค์ หรือขอความร่วมมือ

ส่วนที่เป็นกฏจริงๆ อยากจะให้ทุกคน ปฏิบัติตามกฏอย่างเคร่งครัด ไม่มีการเป็นพรรคพวกว่า คนนั้น คนนี้ นะครับ ทุกคนเท่าเทียมกันหมด มีมาตรฐานเดียวเท่านั้นครับ ใครทำผิด ก็ว่ากันไปตามความผิด จะอ้างนู้น อ้างนี้ไม่ได้

อยากฝากอีกข้อก็คือ เวลาในการตั้งกระทู้ อย่าพยายามตั้งหลายๆกระทู้ โดยที่มีเนื้อหาคล้ายคลึงกัน หรือเหมือนกัน (คือประมาณ ตามกระแส) ไปตอบ หรือแสดงความคิดเห็นกันในกระทู้เดียวเลยดีกว่าครับ จะได้ไม่หนักเซิฟจนเกินไป ก่อนที่จะตั้งขอให้ตรวจสอบดูว่า มีคนตั้งแล้วหรือยัง มีคนพูดถึงแล้วหรือไม่ โดยเฉพาะกระทู้สปอย ซึงจะเจอซ้ำๆกัน หรือคล้ายคลึงกันเป็นจำนวนมาก ซึ่งถ้าทางผม หรือทีมงานคนใดพบเห็น จะล็อค หรือลบ และขอความร่วมมือ ตามสมควร และความเหมาะสมครับ ด้วยความเคารพ.

Indy Wrestler Benz Punker's Avatar
    เข้าร่วม
    Dec 2011

ช่วยกันอนุรักษณ์ ภาษาไทยหน่อยน่ะครับ เว็บบอร์ดเขามีทุกเว็บเลยน่ะครับ การรณรงค์

ส่วนใหญ่ พวกวิบัติ มักจะเป็นพวกเล่นhi 60 เปอร์เซ้นน่ะผมว่า

ที่นี่ประเทศไทย ก็ต้องใช้ภาษาไทยแหล่ะครับ

แต่อีกอย่างนึงที่ผมมองสำหรับ ภาษาวิบัติ คือ ภาษาวิบัติใช้ได้ แต่ ใช้ให้เป็น ไม่ใช่ ใช้เป็นนิสัย
    ผมยอมรับว่า ผมใช้ภาษาวิบัติเพื่อความสนุก แต่พอถึงเวลา ผมก็สามารถใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องได้...
    และผมคงไม่ใช้ภาษาวิบัติในบอร์ด ยกเว้นแต่จะเอาไปพูดในแชท หรือ ใช้กับเพื่อน...

ส่วนอีกอย่างนึงก็คือ สะกดผิด พิมพ์ผิดไม่ว่า เพราะบางทีพิมพ์เร็วแล้วตอบเลยมันสามารถแก้ไขได้ แต่หาก สะกดผิดจะดูโง่
    อย่างเช่น จริงๆ เป็น เจรงๆ ไม่ก็เป็น จิงๆ, ใคร เป็น คราย เป็นต้น

เพราะฉะนั้น ภาษาวิับัติใช้เพื่อความสนุกได้ แต่อย่าใช้เป็นนิสัย และพยายามอย่าสะกดผิด คำบางคำที่สั้นไปยืดให้ยาว คำบางคำที่ยาวไปหดให้สั้น พวกนี้อย่าทำ
    พิมพ์ภาษาไทยอะไรก็ตาม ถ้ามันยังมีรูปแบบเก่าอยู่ ควรพิมพ์ให้ถูกต้อง...

แต่ถ้าคิดแง่นึง สมัยนี้ เราก็ไม่ได้พูดแบบสมัยก่อนนะครับ...

สรุปแล้ว ภาษามีวิวัฒนาการของมัน เราห้ามไว้ไม่ได้ แต่เราคงรูปแบบเดิมไว้และใช้ให้ถูกต้องได้ครับ

ปล.ภาษาพวกนี้ หวังว่า จะเจอแค่ในโลกอินเตอร์เน็ตนะ ใครมาพูดแบบนี้ในชีวิตประจำวัน ผมก็ไม่ไหวนะ
    แก้ไขล่าสุดโดย 2ndRules; 26th December 2011 เมื่อ 18:46.

LIETRUTHDISORDER - PROLOGUE

Indy Wrestler Wanted's Avatar
    เข้าร่วม
    Dec 2011

ภาษามันอาจจะเปลี่ยนแปลงได้ แต่เราก็ควรที่จะพิมพ์ให้ถูก
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    One Piece!

โอว ต้องระวังแล้วเรา

ยังไงก็เตือนอีกครับ ก่อนจะตอบต้องเช็คตัวอักษรดูให้ดีก่อนว่าถูกหรือเปล่า

SUPER การเสริฟ

ปัญหา นี้มันเกิด มา นาน ~~~~~~~~~ มากแล้ว

แต่ผมว่า เว็ปนี้ ดี กว่าเว็ป ที่แล้วเยอะเลยนะ

แก๊งหื่นแห่งBWO

พอเห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึง Legend Killer จอมวิบัติแห่ง WIT เลยแน่ะ 5555

ถ้าเห็นสมาชิกใหม่ๆใช้ภาษาวิบัติก็เตือนๆเขาไว้ก่อนละกันนะ เขาจะได้เลิกใช้

Indy Wrestler lopoyobb's Avatar
    เข้าร่วม
    Dec 2011

เห็นด้วยเลยครับ เคยคิดจะเตือนแต่ไม่ใหญ่พอ ฮ่าๆ ๆ
    จริงๆแล้วผมก็ติดพิมว่า "คับ" นะ ขออภัย

Christina Grimmie

+ ตอบกระทู้