+ ตอบกระทู้
Page 4 of 4 FirstFirst ... 234
Results 31 to 40 of 40

กระทู้: ขอความร่วมมือจากสมาชิกทุกท่าน ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

RAW Superstar steve austin's Avatar
    เข้าร่วม
    Dec 2012
    นอนกอด layla อยุ

ควร จะพิมพ์ให้ถูกต้องนะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน 555 แต่ผมมีคำที่อยากจะ บอกให้เลิกใช้คือ "******" "******ๆ" ไอคำพวกนี้เลิกใช้เถอะครับ เพราะเดี๋ยว ภาษาไทยวิบัติ (พิมพ์ผิดขออภัยนะครับ) "******" ควรเขียนว่า "จังเลย" จะดีกว่านะครับ ส่วนคำว่า "******ๆ" ควรเขียนว่า "บอกตรงๆ" จะดีกว่าเหมือนกัน ผมว่าควรแก้ไว้ก่อน ก่อนที่่จะสายไปนะครับ ช่วงนี้ผมได้ยิน จนขึ้น สมอง แล้วมั้งครับ งั้นผมก็ขอร้อง เลิกใช้คำพวกนี้เถอะครับ ถ้าพิมพ์ผิด เพราะบางที พอกดตัวอักษรแล้วมันไม่ขึ้น หรือ ลืมกดปิด Caps Lock แล้วไม่ได้ดูเช่น "ศซํศโ๊" แบบนี้ แต่ถ้า พิมพ์แบบ ขี้เกียจก็ เช่น "คับ" "หวัดดี" แบบนี้อะครับ และ ในโลกแห่งความเป็นจริง ผมขอเถอะอย่าใช้ ภาษาพ่อขุนราม เถอะครับ ช่วงนี้ได้ยินบ่อยมากเลย ผมยอมรับว่าผมเคยพิมพ์ว่า "คับ" (ขออภัยด้วยนะครับ) แต่ผมใช้แค่โลก อินเตอร์เน็ต เท่านั้นแต่ในโลก แห่งความเป็นจริงผมพูดว่า "ครับ" นะครับ อย่างที่ทุกคนพูดแหละครับ ควร อณุรักษ์ไว้ คำว่า "ครับ" มันสะกดว่า "คอ รอ อะ บอ " "ครับ" นะครับ ส่วนคำว่า "คับ" สะกดแบบนี้นะครับ "คอ อะ บอ" "คับ" นะครับ สุดท้ายนี้ขอให้ทุกคน ใช้ให้เป็นนะครับ อย่าผิดๆถูกๆ นะครับ

Quote มาจาก steve austin View Post
    ควร จะพิมพ์ให้ถูกต้องนะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน 555 แต่ผมมีคำที่อยากจะ บอกให้เลิกใช้คือ "******" "******ๆ" ไอคำพวกนี้เลิกใช้เถอะครับ เพราะเดี๋ยว ภาษาไทยวิบัติ (พิมพ์ผิดขออภัยนะครับ) "******" ควรเขียนว่า "จังเลย" จะดีกว่านะครับ ส่วนคำว่า "******ๆ" ควรเขียนว่า "บอกตรงๆ" จะดีกว่าเหมือนกัน ผมว่าควรแก้ไว้ก่อน ก่อนที่่จะสายไปนะครับ ช่วงนี้ผมได้ยิน จนขึ้น สมอง แล้วมั้งครับ งั้นผมก็ขอร้อง เลิกใช้คำพวกนี้เถอะครับ ถ้าพิมพ์ผิด เพราะบางที พอกดตัวอักษรแล้วมันไม่ขึ้น หรือ ลืมกดปิด Caps Lock แล้วไม่ได้ดูเช่น "ศซํศโ๊" แบบนี้ แต่ถ้า พิมพ์แบบ ขี้เกียจก็ เช่น "คับ" "หวัดดี" แบบนี้อะครับ และ ในโลกแห่งความเป็นจริง ผมขอเถอะอย่าใช้ ภาษาพ่อขุนราม เถอะครับ ช่วงนี้ได้ยินบ่อยมากเลย ผมยอมรับว่าผมเคยพิมพ์ว่า "คับ" (ขออภัยด้วยนะครับ) แต่ผมใช้แค่โลก อินเตอร์เน็ต เท่านั้นแต่ในโลก แห่งความเป็นจริงผมพูดว่า "ครับ" นะครับ อย่างที่ทุกคนพูดแหละครับ ควร อณุรักษ์ไว้ คำว่า "ครับ" มันสะกดว่า "คอ รอ อะ บอ " "ครับ" นะครับ ส่วนคำว่า "คับ" สะกดแบบนี้นะครับ "คอ อะ บอ" "คับ" นะครับ สุดท้ายนี้ขอให้ทุกคน ใช้ให้เป็นนะครับ อย่าผิดๆถูกๆ นะครับ
    เหยดดด พี่จุนยะโหดด้วยครับ!!!!!

มันก็อาจจะมีบ้างอะนะอย่างพวก "คับ" "หวัดดี" "ชั้น"

บางที่มันก็ลืมตัวโดยเฉพาะผม 3 คำนี้โครตของโครตบ่อย

แต่ "จุ.ง.เ.บย" "บ่อ.งตง" "ครัลล, ครัสสสส" แบบลุงวีรศากดิ์ มันก็ไม่ควร

แต่บ้างครับเช่น "แมร่ง" หรือคำหยาบๆ ทั้งหลายอย่างมันก็ต้องสงวนไว้ให้เขียนแบบนี้เพราะเว็ปนี้แบนคำว่า "แม่.ง" ****

แต่คำหยาบๆ ก็พิมพ์ได้เพื่อความฮาใช้บ่อยๆ ก็ไม่ควร
    Euro Castard Cake !!!!!!!!

ดีเลยครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ตอนนี้บอร์ดกำลังศึกษาภาษาไทย

ขอขุดหน่อยนะ หรือใครที่ได้ตอบกระทู้นี้ไม่พอใจก็บอกได้เลยนะ จะ ฟรีนอม แอดมินTEE LEK อะไรก็ได้หมดอ่ะ
    แก้ไขล่าสุดโดย ทีดีเอ็น; 25th March 2015 เมื่อ 21:59.
    MODERATOR TDN

บรรทัดสุดท้ายพี่เขียนผิดครับ

จะลองพิมให้ถูกนะครับ
    I LOVE Big show

ผมต้องเรียนใหม่เยอะเลยซินะ
    (เรียนการแถอย่าไร้หลักเกณฑ์)

ถูกครับ...วัยรุ่นไทยสมัยนี้ นิยมใช้โซเชียลเน็ตเวิร์คเพื่อการติดต่อที่รวดเร็วและเนื่องจากความเร็วในการสื่อสารรและความยากลำบากในการพิมพ์ตัวอักษรทำให้วัยรุ่นทำให้คำเหล่านั้นสั้นลงจนกลายเป็นภาษาวิบัติ แต่ถ้าไม่ยึดติดกับความไว ความเร่งรีบ และมิสติในการพิมพ์ ภาษาไทยของเราก็คงอยู่ไปอีกนานครับ...(เห็นด้วยครับ)

ชอบดูมวยปล้ำมาหาเราได้นะ

+ ตอบกระทู้